આકૃતિ માં દર્શાવ્યા મુજબ $10 \,cm$ બાજુવાળા એક ચોરસના કેન્દ્રથી બરાબર ઉપર $5 \,cm$ અંતરે $+10\; \mu\, C$ બિંદુવતુ વિદ્યુતભાર રહેલો છે. ચોરસમાંથી વિદ્યુત ફલક્સનું મૂલ્ય કેટલું હશે? (સૂચન ચોરસને $10\, cm$ ની ધારવાળા ઘનની એક બાજુ તરીકે વિચારો.)
The square can be considered as one face of a cube of edge $10 \,cm$ with a centre where charge $q$ is placed. According to Gauss's theorem for a cube, total electric flux is through all its six faces.
$\phi_{\text {Total}}=\frac{q}{\varepsilon_{0}}$
Hence, electric flux through one face of the cube i.e., through the square is
$\phi=\frac{\phi_{\text {Total}}}{6}=\frac{1}{6} \cdot \frac{q}{\varepsilon_{0}}$
Where, $\varepsilon_{0}=$ Permittivity of free space $=8.854 \times 10^{-12}\, N ^{-1} \,C ^{2} \,m ^{-2}$
$q=10\, \mu \,C=10 \times 10^{-6} \,C$
$=1.88 \times 10^{5} \,N \,m ^{2} \,C ^{-1}$
$\therefore \phi=\frac{1}{6} \cdot \frac{10 \times 10^{-6}}{8.854 \times 10^{-12}}$
Therefore, electric flux through the square is $1.88 \times 10^{5} \;N \;m ^{2} \,C ^{-1}$
એક વિસ્તારમાં વિદ્યુતક્ષેત્ર એકરૂપ છે. અને $\vec{E}=a \hat{i}+b \hat{j}+c \hat{k}$ વડે આપવામાં આવેલ છે. $\vec{A}=\pi R^2 \hat{i}$ ક્ષેત્રફળની સપાટી સાથે સંકળાયેલ વિદ્યુત ફલક્સ કેટલું છે?
નીચે બે વિધાનો આપેલા છે એકને કથન $A$ તરીકે અને બીજાને કારણ $R$ તરીકે લેબલ કરવામાં આવે છે.
કથન $A$: $30 \times 10^{-5}\,Cm$ દ્વિધ્રુવીની ચાકમાત્રા ધરાવતા વિદ્યુત દ્વિધ્રુવીને બંંધ સપાટીમાં આવરતા તેમાંથી બહાર આવતું ચોખ્ખુ ફલકસ શૂન્ય હોય.
કરણ $R$: વિદ્યુત દ્રીધ્રુવી બે સમાન અને વિરુદ્ધ વીજભાર ધરાવે છે.
ઉપરના વિધાનોના સંદર્ભમાં, નીચે આપેલા વિકલ્પો માંથી સાચો જવાબ પસંદ કરો.
સાદા વિધુતભાર વિતરણની ક્ષેત્રરેખાઓ દોરો.
વિદ્યુતક્ષેત્રમાં બે ગાઉસિયન ઘન આકૃતિમાં દર્શાવેલ છે. તીર અને મૂલ્ય એ વિદ્યુતક્ષેત્રની દિશા અને મૂલ્ય ($N-m^2/C$) દર્શાવે છે. તો ઘનમા રહેલો કુલ વિદ્યુતભાર કેટલો હશે?
ડાઇપોલને ઘેરતી યાઈચ્છિક સપાટી વિચારો તો સપાટીમાંથી પસાર થતું ફલક્સ કેટલું હશે ?