પૃથ્વીની સપાટી પર સેકન્ડ લોલકની લંબાઈ $1\, m$ છે, તો ચંદ્રની સપાટી પર સેકન્ડ લોલકની લંબાઈ કેટલી ?
સાદા લોલક્નો આવર્તકાળ,
$T =2 \pi \sqrt{\frac{l}{g}}$
$\therefore T \propto \sqrt{\frac{l}{g}} \quad 2 \pi$ અચળ.
$\therefore \frac{ T _{m}}{ T _{e}}=\sqrt{\frac{l_{m}}{g_{m}} \times \frac{g_{e}}{l_{e}}}$
જ્યાં $T _{e}, T _{m}$ અને પૃથ્વી અને ચંદ્ર પર આવર્તકાળ છે.
અહી, $T _{e}= T _{m}=2 s$
$l_{m}, l_{e}$ એ અનુક્રમે ચંદ્ર અને પૃથ્વીની સપાટી પર સેકન્ડ લોલક્ની લંબાઈ છે.
$g_{m}, g_{e}$ એ અનુક્રમે ચંદ્ર અને પૃથ્વીની સપાટી પર ગુરુત્વપ્રવેગ છે.
$\therefore \frac{2}{2}=\sqrt{\frac{g_{e}}{g_{m}} \times \frac{l_{m}}{l_{e}}}$
$\therefore$ વર્ગ કરતાં,
$\quad 1=\frac{g_{e}}{g_{ m }} \times \frac{l_{ m }}{l_{e}}$
પણ $g_{ m }=\frac{g_{e}}{6}$ અने $l_{e}=1 m$
$\therefore \quad 1=\frac{g_{e}}{\frac{g_{e}}{6}} \times \frac{l_{ m }}{1}$
સરળ આવર્ત ગતિ કરતાં લોલકના ગોળાનો પાણીમાં આવર્તકાળ $t$ છે. જયારે હવાના માઘ્યમમાં તેનો આવર્તકાળ $t_0$ છે.જો ગોળાના દ્રવ્યની ઘનતા $\frac 43 \times1000\; kg/m^3$ હોય અને પાણીનું અવરોધક બળ અવગણ્ય હોય, તો $t$ અને $t_0$ વચ્ચેનો નીચેના પૈકી કયો સંબંઘ સાચો છે?
પાણી ભરેલા પોલા ગોળાને દોરી વડે લટકાવેલ છે.પાણી તળીયામાં રહેલા છિદ્ર દ્રારા બહાર આવે તો સરળ આવર્તગતિનો આવર્તકાળ ......
બે સાદા લોલક જેની લંબાઈ અનુક્રમે $1\;m$ અને $4\;m$ છે તેને કોઈ સમાન સમયે સમાન દિશામાં થોડુક દોલન કરવવામાં આવે છે.કેટલા દોલનો પૂર્ણ કર્યા પછી તે સમાન સ્થિતિમાં પાછા આવશે?
સાદા લોલકનો એક છેડો $10cm$ જેટલી ઉંચાઇએ જઇ શકતો હોય તો તે જયારે તેની મધ્યસ્થ સ્થિતિ એ હોય ત્યારે તેનો વેગ કેટલા .....$m/s$ હોય? $(g = 9.8 m/s^2)$
જો સાદા લોલકના દોલકનું દળ વધારીને તેનાં પ્રારંભિક દળ કરતાં ત્રણ ગણું અને તેની લંબાઈ મૂળ (પ્રારંભિક) લંબાઈ કરતાં અડધી કરવામાં આવે તો દોલનનો નવો આવર્તકાળ, તેના પ્રારંભિક (મૂળં) આવર્તકાનના $\frac{x}{2}$ ગણો થાય છે. $x$ નું મૂલ્ય. . . . . . . . . . છે.