પૃથ્વીની સપાટીથી ઉપરની બાજુ પર વાતાવરણમાં સરેરાશ વિદ્યુતક્ષેત્રનું મૂલ્ય લગભગ $150\, N/C$ છે. જેની દિશા પૃથ્વીના કેન્દ્ર તરફ છે. તો પૃથ્વીની સપાટી દ્વારા કુલ કેટલા પૃષ્ઠ વિજભારનું ($kC$ માં) વહન થતું હશે?
[${\varepsilon _0} = 8.85 \times {10^{ - 12}}\,{C^2}/N - {m^2},{R_E} = 6.37 \times {10^6}\,m$]
$ + 670$
$ - 670$
$ - 680$
$ + 680$
જો બંધ સપાટી પર $\oint_s \vec{E} \cdot \overrightarrow{d S}=0$, તો
એક લાંબા નળાકારમાં $\rho \;Cm ^{-3}$ ધનતા ધરાવતો વિદ્યુતભાર નિયમિત રીતે વહેંચાયેલો છે. $Vm ^{-1}$ હશે.નળાકારની અંદર તેની અક્ષથી $ x=\frac{2 \varepsilon_{0}}{\rho} \,m$ અંતરે વિદ્યુતક્ષેત્ર ગણો. વિદ્યુતક્ષેત્રનું મૂલ્ય ........ $Vm ^{-1}$ હશે.
એક સમઘનને $\overrightarrow{{E}}=150\, {y}^{2}\, \hat{{j}}$ જેટલા વિદ્યુતક્ષેત્રની અંદર મૂકવામાં આવે છે. સમઘનની બાજુની લંબાઈ $0.5 \,{m}$ અને તેને આકૃતિમાં દર્શાવ્યા પ્રમાણે મૂકવામાં આવે છે. સમઘનની અંદરનો વિદ્યુતભાર $(\times 10^{-11} {C}$ માં) કેટલો હશે?
જો $a$ બાજુવાળા સમઘનના કોઇ એક ખૂણા પર બિંદુવત વિદ્યુતભાર $Q$ છે, તો આ સમઘનમાંથી પસાર થતું કુલ ફલક્સ કેટલું હશે?
એક ઈલેકટ્રોન $2 \times 10^{-8}\,C\,m ^{-1}$ જેટલી સમાન રેખીય વીજભાર ધનતા ધરાવતા અનંત નળાકારની આસપાસ વર્તુળાકાર પથ પર આકર્ષિત વિદ્યુત ક્ષેત્રની અસર હેઠળ પરિભ્રમણ કરે છે. ઈલેકટ્રોનના પરિભ્રમણનો વેગ ...... $\times 10^6\,m s ^{-1}$ છે. (ઈલેકટ્રોનનું દળ $=9 \times 10^{-31}\,kg$ આપેલ છે.)