એક વિધુતક્ષેત્ર ધન $x$ માટે ધન $x$ -દિશામાં અને સમાન છે તેમજ ઋણ $x$ માટે તેટલા જ મૂલ્યનું સમાન અને ઋણ $x$ -દિશામાં છે. $x\,>\,0$ માટે $E =  200\hat i\;N/C$ અને $x\,<\,0$ માટે $E =  - 200\hat i\;N/C$ આપેલ છે. $20\, cm$ લંબાઈ અને $5 \,cm$ ત્રિજ્યાના નળાકારનું કેન્દ્ર ઉગમબિંદુ પર અને અક્ષ $x$ -દિશામાં છે, જેથી એક સપાટી $x = +10\, cm$ અને બીજી $x =-10 \,cm$ આગળ છે (આકૃતિ). $(a)$ દરેક સપાટ બાજુઓમાંથી બહાર આવતું કુલ ફલક્સ કેટલું છે ? $(b)$ નળાકારની વક્ર બાજુમાંથી ફલક્સ કેટલું છે ? $(c)$ નળાકારમાંથી બહાર આવતું કુલ લક્સ કેટલું છે ? $(d)$ નળાકારની અંદર કુલ વિદ્યુતભાર કેટલો છે ? 

Vedclass pdf generator app on play store
Vedclass iOS app on app store

$(a)$ આકૃતિ પરથી આપણે જોઈ શકીએ કે ડાબી સપાટી પર $E$ અને $S$ સમાંતર છે. તેથી બહાર તરફનું ફલક્સ

$\phi_{L}= E \cdot \Delta S =-200 \hat{ i } \cdot \Delta S$

$ =  + 200\Delta S,$ કારણ કે  $\hat i \cdot \Delta S =  - \Delta S$

$=+200 \times \pi(0.05)^{2}=+1.57 \,N \,m ^{2} \,C ^{-1}$

 જમણી સપાટી પર $E$ અને $\Delta S$ સમાંતર છે અને તેથી

$\phi_{R}= E \cdot \Delta S =+1.57 \,N \,m ^{2}\, C ^{-1}$

$(b)$ નળાકારની બાજુ પરના કોઈ પણ બિંદુ માટે $E$, $\Delta S$ ને લંબ છે અને તેથી $E \cdot \Delta S =0$ તેથી નળાકારની વક્ર બાજુમાંથી ફલક્સ શૂન્ય છે.

$(c)$ નળાકારમાંથી કુલ બહાર તરફનું ફલક્સ

$\phi=1.57+1.57+0=3.14 \,N\, m ^{2} \,C ^{-1}$

$(d)$ નળાકારની અંદરનો કુલ વિદ્યુતભાર ગૉસના નિયમ પરથી મેળવી શકાય છે.

$q=\varepsilon_{0} \phi$

$=3.14 \times 8.854 \times 10^{-12} \,C$

$=2.78 \times 10^{-11} \,C$

897-s12

Similar Questions

બે વિધુતભાર $(A,\,B)$ દ્વારા ઉત્પન્ન થતી વિધુતક્ષેત્રરેખાનું વિતરણ આપેલ છે તો નીચેનામાથી કયું વિધાન સાચું થાય ?

  • [AIIMS 2006]

$\overrightarrow{\mathrm{E}}=\frac{2 \hat{i}+6 \hat{j}+8 \hat{k}}{\sqrt{6}}$ થી રજૂ થતું વિદ્યુતક્ષેત્ર $4 \mathrm{~m}^2$ ક્ષેત્રફળ અને $\hat{n}=\left(\frac{2 \hat{i}+\hat{j}+\hat{k}}{\sqrt{6}}\right)$ જેટલો એકમ સદિશ ધરાવતી સપાટીમાંથી પસાર થાય છે. સપાટી સાથે સંકળાયેલ વિદ્યુત ફ્લક્સ. . . . . .$Vm$ હશે.

  • [JEE MAIN 2024]

પૃથ્વીની સપાટીથી ઉપરની બાજુ પર વાતાવરણમાં સરેરાશ વિદ્યુતક્ષેત્રનું મૂલ્ય લગભગ $150\, N/C$ છે. જેની દિશા પૃથ્વીના કેન્દ્ર તરફ છે. તો પૃથ્વીની સપાટી દ્વારા કુલ કેટલા પૃષ્ઠ વિજભારનું ($kC$ માં) વહન થતું હશે?

[${\varepsilon _0} = 8.85 \times {10^{ - 12}}\,{C^2}/N - {m^2},{R_E} = 6.37 \times {10^6}\,m$]

  • [JEE MAIN 2014]

ઘાતુના ગોળાને સમાન વિધુતક્ષેત્રમાં મૂકતા તેમાં વિધુતક્ષેત્ર રેખાનો સાચો માર્ગ કયો થાય?

બે ક્ષેત્રરેખાઓ એકબીજાને કેમ છેદતી નથી? તે સમજાવો ?